Mene ne HDR (high dynamic range)? da kuma yadda za a yi harbi?
Ka taɓa lura cewa sa'ad da muke ɗaukan hotuna na ƙasa ko kuma na gine - gine, ba za mu taɓa iya bi da bambancin da ke tsakanin sashe masu haske da duhu na hoton ba? Abin da ya fi muhimmanci a hoton shi ne yin haske. Idan ba za mu iya bi da abubuwa masu muhimmanci da inuwa da kyau ba, ta yaya za mu ɗauki hotuna masu kyau? Don mu magance wannan matsalar, muna bukatar mu yi amfani da hoton High Dynamic Range (HDR).
Menene hoton HDR?
HDR, ana kuma kira high dynamic range.Different sensors have different dynamic ranges. Abubuwan da ke cikin hoton suna nuna bambancin ƙarfin haske daga haske zuwa inuwa a hoton. Abubuwa da yawa suna nuna yadda za a iya ganin abin da ke faruwa da kuma yadda za a iya yin wani yanayi da ya fi kyau.fahimtar sanseri.
Alal misali, idanunmu na ' yan Adam suna da ƙarfi mai yawa, shi ya sa muke iya ganin cikakken bayani a inuwa da kuma abubuwan da suke nuna. Ka yi tunanin lokacin da rana ta faɗi, za mu ga inda rana take haskaka a kan dutse, kuma za mu iya ganin inuwa a ƙarƙashin dutsen da rana take a bayanmu.
Wannan ne abin da muke sa rai za mu cim ma da kameyarmu. Amma iyawar kamemar tana da iyaka idan aka gwada da idanun mutum, kuma a nan ne HDR take shiga, wadda take haɗa hotuna da bayyana dabam dabam don a halicci zane ɗaya da ke nuna dukan bayani daga abubuwan da suka fi muhimmanci zuwa inuwa, saboda haka ana kiran ta Exposure Blending. Kamar idanunmu, za mu iya ganin cikakken bayani ko da yadda haske yake canjawa.
Yadda HDR yake shafan hotuna
Ido na ɗan Adam zai iya fahimtar cikakken bayani fiye da yadda kamewar za ta iya. Kuma idan ka ga yadda kamewar take da ƙarfi sosai, hakan zai sa ka ga abin da idanun mutum za su iya gani. Saboda haka, idan kamewar tana da tsawo sosai, za ta iya samun cikakken bayani a cikin haske da inuwa, idan ba haka ba, cikakken bayani da ke cikin kayan zai zama fari kuma bayanin da ke cikin inuwa zai zama baƙi.
Ta yaya za a yi amfani da hotuna na HDR?
Bayan fahimtar fasahar HDR, bari mu ga abin da ake bukata don ɗaukar hoton HDR wanda ya nuna cikakken canji a cikin haske da inuwa:
1. Gyara kamara:Ka yi amfani da tripod ko wasu kayan gyara don ka tabbata cewaKameara ta hdrAn tabbatar da shi, wanda ya zama wajibi don ɗaukar hotuna da yawa tare da bayyanar daban-daban.
2. Normal exposure:Ka fara ɗaukan hoton da aka yi amfani da shi a matsayin misali.
3. Underexposed:Ka rage yanayin da aka nuna kuma ka ɗauki hoton da ya fi duhu don ka kāre cikakken bayani na sashe mafi haske na yanayin.
4. Overexposure:Ka ƙara kayan da za a nuna kuma ka ɗauki hoton da zai fi kyau da za a yi amfani da shi don a riƙe cikakken bayani a wuri mafi duhu na yanayin.
5. Post-processing da compositing:Shigar da waɗannan hotuna daban-daban a cikin Adobe Lightroom ko wasu software bayan-aiki. Yi amfani da kayan aiki don haɗa su cikin hoton HDR ɗaya. A lokacin da ake tsara hoton, ka daidaita haske, bambanci da launi na kowane hoton don ka samu sakamako mafi kyau da ya dace.
Bayan wannan tsarin gyara, hoton HDR da ke da cikakken bayani da kuma layuka na haske da inuwa ya cika.
A ƙarshe, idan kana bukatar ka sami na'urar kameyar HDR da ta dace don shirin ayuka na ganin ka da aka saka cikin, ka yi ƙoƙari ka yika samu magancea Sinoseen, wani ƙwararren mai ƙera da kuma mai yin tanadin ƙera da ƙera, da shekaru da yawa na labari da kuma gwanaye da yawa na kasuwanci, kuma bisa kwanciyar hankali da aminci. Muna gaskata cewa za mu iya ba ka magance mafi kyau a nan.