H.264 VS H.265: Bambancin da yadda za a zabi Sinoseen
Da yake ana ƙara son bidiyo, sana'ar da ake buga bidiyo ta canja sosai, kuma mizanai na bidiyo na H.264 da H.265 suna cikin waɗanda suka fi kyau.
Sau da yawa muna gwada H.264 da H.265. Ko da yake maƙasudin ƙarshe na ƙarfafa da kuma cire bayani na bidiyo yana da ɗaya ga dukansu.
Saboda haka, a wannan yaƙin H264 vs H265, wanene yake ja - gora a wane gefe? A wannan labarin, za mu yi la'akari da gwada waɗannan codecs biyu kuma mu bincika wanda ya fi dacewa da bukatunka.
Me ya sa muke buƙatar video encoding? Kuma Menene Codec na Bidiyo?
Kafin mu koyi ƙarin game da h264 vs h265 wanda ya fi kyau h, bari mu fara fahimtar rubutun bidiyo da codecs.
A cikin sauƙi, yin ƙera bidiyo yana rage bukatar faɗin faɗin Dukanmu mun san cewa bidiyon yana ɗauke da hotuna. Ka ɗauki bidiyo da ke da tsari na 1920*1080 da kuma tsawon firam 30 (fps) alal misali. Idan ba a yin bidiyo ba, za a iya samun gb 1.4 a wannan bidiyon. Yana da sauƙi a ga cewa bidiyon yana ɗauke da bayani da yawa da ya fi iyawar dandalin yau, saboda haka, ƙarfafa bidiyo da kuma yin ƙwaƙwalwa yana da muhimmanci don a aika bidiyo bisa intane yayin da ake adana faɗin
Video codecs ne mai kyau mafita ga wannan matsala, sa video fayiloli da karami da kuma mafi kyau yayin da gyara kurakurai da kuma kurakurai da ke faruwa lokacin da ka rage wani video fayil don sa shi ya yi kama da m.
Akwai da yawa video codecs a can, kuma daya daga cikin mafi rare shi ne h.264 avc vs h.265 hevc, wanda ake amfani da yawa video website.
Menene yake yiH.264 vs. H.265 yana nufin?
Yanzu bari mu fahimci abin da kalmomi biyu H.264 vs H.265 suke nufi.
Menene H.264 (AVC)?
H.264, wanda aka fi sani da MPEG-4 Part 10 ko AVC (Advanced Video Coding), shi ne wani video compression misali da Joint Video Team (JVT), wani hadin gwiwa tsakanin International Telecommunication Union (ITU-T) da International Organization for Standardization (ISO / IEC).Yana da wani m video codec da aka sani da kyau da kuma m. Yana amfani da kayan aiki masu kyau na mai da hankali don ya rage girmar fayil na bidiyo ba tare da sadaukar da kwanciyar hankali ba. H.264 codec yana cim ma ƙaramin bitrate idan aka gwada da wanda ya fara amfani da shi kuma ya ci gaba da yin amfani da shi a wurare dabam dabam na sakawa.
Menene H.265 (HEVC)?
H.265 yana wakiltar ci gaban maimaita H.264, a wani ɓangare kuma an san shi da High Efficiency Video Coding (HEVC(Yana wakiltar ci gaba mai girma a fasahar bidiyo. Yana ba da kyautata aiki na mai da hankali, yana sa bidiyo mai kyau ya yi sauƙi a ƙarƙashin bitrates. HEVC ta kuma bukaci ƙarin iko na kwamfuta don ƙarfafa bayani mai kyau.
MeneneBambanci tsakanin H.264 vs. H.265?
Ko da yake h264 vs h.265 dukansu suna ba da girma mai kyau da ƙaramin girma na fayil, akwai bambanci tsakanin waɗannan biyu.
Bidiyo Quality
H.264 da H.265 codecs suna nuna bambanci mai girma a cikakken bidiyo a irin bitrates. Ko da yake H.264 yana ba da cikakken bidiyo mai kyau, H.265 zai iya ba da bidiyo mai kyau, musamman a tsai da shawara bayan 1080p. Wannan ya sa H.265 zaɓi ne da aka fi so don a ba da kayan bidiyo na 4K da 8K ba tare da sadaukar da aminci ga ganin ba.
Mai da hankali ga mai da hankali ga mai da hankali
Yawan da codec yake ƙunshi bidiyo na dijitar kai tsaye yana shafan girmar fayil da aka samu don ya sakawa ko kuma saukar da su.h.265yana da ƙarin algorithms na mai da, da ke kawoƘananan girman fayil fiye da wanda ya gabata, H.264.Yana ba da har zuwa 50% rage girman fayil don ingancin bidiyo ɗaya. Wannan yana sa H.265 ta zama da amfani musamman ga shiryoyin ayuka inda wuri na ajiye ko kuma faɗin faɗin ya ƙare.
Na'ura da Daidaita Platform
Kafin ka zaɓi waɗannan codecs, yana da muhimmanci a fahimci daidaitawarsu a na'ura da dabbobi. A cikin yanayin daidaitawa, H.265 ya fi H.264 amma ya rage bayan shi a cikin shahara. Duk da haka, goyon bayan H.265 yana ƙaruwa da sauri, tare da ƙarin na'urorin, ciki har da wayoyin hannu, tablet, da talabijin, wanda ya hada da iyawa na cire-cire-
Ƙari ga ƙarin izini da kuma kuɗin da ake bayarwa
Akwai lasisi guda ɗaya don AVC, ko H. 265 codec. A wani ɓangare kuma, HEVC tana da huɗu: A cikin waɗannan shafuffuka da suke sa hannu akwai HEVC Advance, MPEG LA, Velos Media, da Tech tsawon. Wannan gaskiya ita ce ainihin abin da ke hana faɗaɗa ɗaukan H. 265 kuma yana ƙara kuɗin yin amfani da irin wannan codec.
Yanzu, bari mu koma ga batun da ya gabata, h.265 ya fi h.264? A ƙarshe akwai teburin kwatanta hevc da avc:
| H.265 | H.264 |
Tsarin da aka goyi bayan | mxf, ps, ts, 3gp , mkv, mp4, ayiff, asf, avi | m2ts, evo, 3gp, f4v, mkv, mp4, ayiff, asf, avi, mxf, ps, ts |
wurin ajiye | Yana bukatar ƙaramin fili fiye da H264 | ƙarin fili |
hakkin | An yi amfani da shi da wuya domin an ba da izinin hakkin huɗu | Sauƙi a yi amfani da shi domin ƙarin izini na hakkin ɗaya |
Yawan Shirin Ayuka | - Blu-ray disks. - Streaming digital videos daga YouTube, Vimeo, da dai sauransu. | - High definition videos - resolutions kamar 4K, 8K. |
Masu bincike da aka goyi bayansu | - Goyon bayan Safari (a kan Apple na'urorin) - Goyon bayan duk manyan browsers sai Firefox (iya bukatar hardware goyon baya) | - Goyon bayan duk manyan browsers |
Canja Yanayin Teknolohiya ta Bidiyo: AV1
AV1, ko AOMedia Video 1, wani bude, royalty-free video coding format tsara don internet video streaming da kuma related aikace-aikace. Ƙungiyar Alliance for Open Media (AOMedia) ce ta kafa wannan ƙungiyar, wadda ta ƙunshi shafuffuka kamar su Google, Amazon, Netflix, Microsoft, da wasu. AV1 yana so ya ba da kyautata aiki na mai da hankali a kan kodar bidiyo da ke dā, kamar H.264 da VP9, yayin da yake kiyaye kwanciyar gani mai ƙarfi.AV1fiye da H.265, kuma yana magana game da matsaloli na hakkin hakkin da kuma ƙarin izini da ke da alaƙa da shi.
Hevc ne mafi alhẽri daga h264?Wane ne ya kamata in zaɓa?
A gaban gaba, h.264 zuwa h.265 kowannensu yana da amfani na kansa. Wanda za'a zaɓa ya dangana ga bukatun bidiyo.
H.265 ya fi H.264 idan aka yi la'akari da aiki kawai, kuma H.265/HEVC yana ba da kayan rage bitrate fiye da H.264/AVC.Amma idan yana da muhimmanci a yi amfani da ikon yin aiki da kyau, H.264 zaɓi ne mafi kyau.
h264 ko hevc:Wanne ne ya fi kyau ga kamemar da ba a fahimta ba?
DonKayan aiki na kamara, H.264 goyon baya yana nufin ikon rikodin high quality video da kuma cimma kyau gani ingancin yayin da kiyaye fayil sizes a kasa.
Kameyar da yawa da ake amfani da su, na'urori na camcord, da na'urori na cell suna tallafa wa H.264, saboda haka, sau da yawa za a iya buga bidiyo da H.264 kuma a ba da shi a na'urori dabam dabam da kuma na'urori.
Kuma H.265 yana nufin cewa zai yiwu a rubuta bidiyo na dogon lokaci da yawan wurin ajiye, ko kuma da kwanciyar hoton da ya fi ɗaya don lokaci ɗaya na rubuta.
Domin H.265 zai iya rage girmar fayil yayin da yake kula da kwatancin ganin, ya dace musamman don shiryoyin ayuka da suke bukatar su rubuta bidiyo na dogon lokaci a ƙaramin wuri na ajiye, kamar kameyar kula, jirgin sama, da sauransu.
To, wane codec kake so?
Ɗaukan Aiki da Abubuwa na Nan Gaba
An ɗauki H.264 da H.265 da yawa domin bukatun kasuwanci da ci gaba na fasaha. H.264 ya ci gaba da zama mizani na ƙarfafa bidiyo da aka fi amfani da shi, da goyon baya a na'urori da dabbobi da yawa. Amma, ƙaruwa na bukata na bidiyo mai kyau da bukatar ƙarin ƙarfi ya sa aka ƙara amfani da H.265, musamman a shiryoyin ayuka da suke fitowa kamar su 4K da 8K bidiyo, ainihin abin da ke faruwa, da kuma tattaunawa na bidiyo masu ci gaba.
Tambayoyin da aka fi yawan yi:
Shin akwai kuɗin ƙarin izini da ya shafi yin amfani da H.265 (HEVC)?
Hakika, akwai kuɗin ba da izinin yin amfani da H.265 (HEVC). HEVC tana da hakkin da ƙungiyoyi dabam dabam suke da shi, kuma yin amfani da na'urar yana bukatar ƙarin izini da waɗannan masu hakkin.
Zan iya maida H.265 (HEVC) bidiyo zuwa H.264 (AVC) format?
E, yana yiwuwa a maida H.265 videos zuwa H.264 format ta amfani da video hira software ko online Converters. Amma yadda ake canja yanayin zai iya sa a yi hasarar kwanciyar hankali domin yadda ake ƙarfafa H.264 ba shi da kyau kamar H.265.
Wane ne ya fi dacewa don gyara bidiyo, H.264 ko H.265?
H.265 ya fi kyau don gyara bidiyo domin yana ba da aiki mai kyau na ƙarfafa tsofaffi. Wannan yana nufin cewa za ka iya rage girman fayil sa'ad da kake shigar da kuma fitar da shi.